केंद्रिय लोकसेवा आयोग भरती 2022 | UPSC Recruitment 2022

केंद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 | UPSC Recruitment 2022 : केंद्रीय लोकसेवा आयोगाद्वारे विविध पदांच्या 160 जागांसाठी भरती जाहीर.

केंद्रीय लोकसेवा आयोगाने (UPSC) 12 नोव्हेंबर 2022 रोजी UPSC अधिसूचना 2022 त्यांच्या अधिकृत वेबसाइट @www.upsconline.nic.in वर प्रसिद्ध केली. UPSC ने विविध पदांसाठी एकूण 160 रिक्त जागा जाहीर केल्या आहेत. UPSC Recruitment 2022 साठी पात्र असलेले इच्छुक उमेदवार 01 डिसेंबर 2022 पर्यंत त्यांचा अर्ज ऑनलाइन सबमिट करू शकतात. या लेखात, आम्ही UPSC च्या भरतीशी संबंधित सर्व महत्त्वाची माहिती दिली आहे.

Table of Contents

केंद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 संक्षिप्त तपशील (UPSC Recruitment 2022 overview)

भरती मंडळकेंद्रीय लोकसेवा आयोग (UPSC)
पदाचे नावसीनियर अग्रिकल्चर इंजिनियर, अग्रिकल्चर इंजिनियर, असिस्टंट डायरेक्ट, असिस्टंट केमिस्ट, असिस्टंट हायड्रोजिओलॉजिस्ट, जूनियर टाईम स्केल (JTS), असिस्टंट जिओ लॉजिस्ट, असिस्टंट फिजिसिस्ट, लेक्चरर
एकूण पदे 160
ऑनलाइन अर्ज करण्यास सुरुवात12 नोव्हेंबर 2022
अर्ज करण्याची शेवटची तारीख1 डिसेंबर 2022
निवड‌ पद्धतमुलाखत
अधिकृत वेबसाईटwww.upsc.gov.in

केद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 अधिसूचना (UPSC Recruitment 2022 Notification)

केंद्रीय लोकसेवा आयोगाने (UPSC) ने त्यांच्या अधिकृत वेबसाईटवर विविध पदांच्या एकूण 160 जागांसाठी 12 नोव्हेंबर 2022 रोजी अधिसूचना प्रसिद्ध केली आहे.उमेदवार खाली दिलेल्या लिंकवर क्लिक करून अधिसूचना (Notification) डाऊनलोड करू शकतात.

केद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 अधिसूचना (UPSC Recruitment 2022 Notification) डाऊनलोड करण्यासाठी येथे क्लिक करा

UPSC भरती 2022 ऑनलाईन अर्ज (UPSC Recruitment 2022 Online Application)

केंद्रीय लोकसेवा आयोगामार्फत (UPSC) सीनियर अग्रिकल्चर इंजिनियर, अग्रिकल्चर इंजिनियर, असिस्टंट डायरेक्ट, असिस्टंट केमिस्ट, असिस्टंट हायड्रोजिओलॉजिस्ट, जूनियर टाईम स्केल (JTS), असिस्टंट जिओ लॉजिस्ट, असिस्टंट फिजिसिस्ट, लेक्चरर या पदांसाठी इच्छूक उमेदवारांकडून ऑनलाईन अर्ज मागविण्यात येत आहेत. उमेदवार खाली दिलेल्या लिंक वर क्लिक करून ऑनलाइन अर्ज सादर करु शकतात.

UPSC भरती 2022 ऑनलाईन अर्ज (UPSC Recruitment 2022 Online Application) सादर करण्यासाठी येथे क्लिक करा.

महत्वाच्या तारखा (Important Dates)

अधिसूचना प्रसिद्ध12 नोव्हेंबर 2022
ऑनलाईन अर्जास सुरूवात12 नोव्हेंबर 2022
ऑनलाईन अर्जाची शेवटची तारीख1 डिसेंबर 2022
अधिकृत वेबसाईटwww.upsc.gov.in
अधिसूचनायेथे डाऊनलोड करा
ऑनलाइन अर्जयेथे ऑनलाइन अर्ज करा

पदांचा तपशील (Vacancy Details)

अ. क्र.पदाचे नावपद संख्या
1.वरिष्ठ कृषी अभियंता (Senior Agricultural Engineer)07
2.कृषी अभियंता (Agricultural Engineer)01
3.सहाय्यक संचालक (कॉर्पोरेट लॉ) (Assistant Director – Corporate Law)13
4.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Central Ground Water Board)01
5.सहाय्यक जलशास्त्रज्ञ (Assistant Hydrogeologist)70
6. कनिष्ठ टाईम स्केल (Junior Time Scale – JTS)29
7.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Geological Survey of India)06
8.सहाय्यक भूवैज्ञानिक (Assistant Geologist)09
9.सहाय्यक भूभौतिकशास्त्रज्ञ (Assistant Geophysicist)01
10.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Indian Bureau of Mines)14
11.व्याख्याता (शिक्षण तंत्रज्ञान/संगणक शिक्षण) [Lecturer (Education Technology/Computer Education)]01
12.व्याख्याता (इंग्रजी) [Lecturer – English]01
13.व्याख्याता (हिंदी) [Lecturer – Hindi]01
14. व्याख्याता (मानवता) [Lecturer – Humanities]01
15.व्याख्याता (गणित) [Lecturer – Mathematics]01
16.व्याख्याता (तत्वज्ञान) [Lecturer – Philosophy]01
17.व्याख्याता (विज्ञान) [Lecturer – Science]01
18.व्याख्याता (समाजशास्त्र) [Lecturer – Socialogy]01
19.व्याख्याता (मानसशास्त्र) [Lecturer – Psychology]01
एकूण 160

शैक्षणिक पात्रता (Educational Qualification)

अ. क्र.पदाचे नावशैक्षणिक पात्रताअनुभव
1.वरिष्ठ कृषी अभियंता (Senior Agricultural Engineer)कृषी अभियांत्रिकी किंवा यांत्रिक अभियांत्रिकी पदवी (Degree in Agricultural Engineering or Mechanical Engineering)ट्रॅक्टर, कृषी यंत्रसामग्री आणि संबंधित उपकरणे चालवण्याचा आणि देखभाल करण्याचा पाच वर्षांचा अनुभव, कोणत्याही सरकारी किंवा खाजगी सूचीबद्ध संस्थेमध्ये शिकवण्याचा अनुभव; किंवा कोणत्याही सरकारी किंवा खाजगी सूचीबद्ध संस्थेमध्ये स्वतंत्रपणे शेती यंत्रे आणि कृषी अवजारांची चाचणी आणि मूल्यमापन हाताळण्याचा पाच वर्षांचा अनुभव.
2.कृषी अभियंता (Agricultural Engineer)कृषी अभियांत्रिकी किंवा यांत्रिक अभियांत्रिकी पदवी (Degree in Agricultural Engineering or Mechanical Engineering)(i) केंद्र सरकार किंवा राज्य सरकारे किंवा केंद्रशासित प्रदेश प्रशासन किंवा सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम किंवा कृषी विद्यापीठे किंवा मान्यताप्राप्त संशोधन संस्था किंवा परिषद किंवा निम-सरकारी किंवा स्वायत्त किंवा वैधानिक संस्था यांच्याकडून कृषी यंत्रसामग्रीच्या चाचणी आणि मूल्यमापनाचा दोन वर्षांचा अनुभव किंवा (ii) अध्यापनाचा किंवा प्रशिक्षक , ट्रॅक्टर आणि कृषी अवजारे किंवा यंत्रसामग्री चालवण्याचा किंवा देखभालीचा अनुभव.
3.सहाय्यक संचालक (कॉर्पोरेट लॉ) (Assistant Director – Corporate Law)(ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ किंवा संस्थेकडून कायद्यातील एकात्मिक बॅचलर पदवी (पाच वर्षे) किंवा (iii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ किंवा संस्थेतून कोणत्याही विषयातील बॅचलर पदवी आणि भारताच्या कंपनी सचिवांच्या संस्थेकडून कंपनी सचिव.
4.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist)रसायनशास्त्र / सेंद्रिय रसायनशास्त्र / भौतिक रसायनशास्त्र / अजैविक रसायनशास्त्र / विश्लेषणात्मक रसायनशास्त्र / कृषी रसायनशास्त्र आणि मृदा विज्ञान या विषयात पदव्युत्तर पदवी
5.सहाय्यक जलशास्त्रज्ञ (Assistant Hydrogeologist)भूविज्ञान किंवा उपयोजित भूविज्ञान किंवा भू-अन्वेषण किंवा पृथ्वी विज्ञान आणि संसाधन व्यवस्थापन किंवा हायड्रोजियोलॉजी किंवा अभियांत्रिकी भूविज्ञान मध्ये मास्टर ऑफ टेक्नॉलॉजी किंवा मास्टर ऑफ टेक्नॉलॉजी मध्ये विज्ञान पदवी
6. कनिष्ठ टाईम स्केल (Junior Time Scale – JTS)(i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठाची पदवी, (ii) सामाजिक कार्य किंवा कामगार कल्याण किंवा औद्योगिक संबंध किंवा कार्मिक व्यवस्थापन किंवा कामगार कायद्यातील डिप्लोमा
7.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist)रसायनशास्त्राच्या कोणत्याही शाखेतील पदव्युत्तर पदवी किंवा मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून रासायनिक अभियांत्रिकी किंवा तंत्रज्ञानातील बॅचलर पदवी किंवा रसायनशास्त्रातील असोसिएट इन्स्टिट्यूट ऑफ केमिस्ट (इंडिया) द्वारे प्रदान केलेली पदवी किंवा डिप्लोमा.
8.सहाय्यक भूवैज्ञानिक (Assistant Geologist)भूगर्भशास्त्र किंवा उपयोजित भूविज्ञान किंवा भू-अन्वेषण किंवा खनिज अन्वेषण किंवा अभियांत्रिकी भूविज्ञान किंवा भू-रसायनशास्त्र किंवा सागरी भूविज्ञान किंवा पृथ्वी विज्ञान आणि संसाधन व्यवस्थापन किंवा समुद्रविज्ञान आणि किनारपट्टी क्षेत्र अभ्यास (कोस्टल जिओलॉजी) किंवा पर्यावरणीय भूविज्ञान किंवा भू-माहिती या विषयात पदव्युत्तर पदवी.
9.सहाय्यक भूभौतिकशास्त्रज्ञ (Assistant Geophysicist)मान्यताप्राप्त विद्यापीठ किंवा संस्थेतून भौतिकशास्त्र किंवा भूभौतिकी किंवा भूविज्ञान किंवा गणित या विषयात पदव्युत्तर पदवी; किंवा मान्यताप्राप्त विद्यापीठ किंवा संस्थेतून इलेक्ट्रॉनिक्स किंवा कम्युनिकेशनमध्ये BE किंवा AMIE.
10.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist)रसायनशास्त्रात पदव्युत्तर पदवीवैज्ञानिक आणि औद्योगिक संशोधन परिषद किंवा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान विभाग किंवा अयस्क आणि खनिजांचे रासायनिक विश्लेषण करणार्‍या इतर कोणत्याही सरकारी संस्थेद्वारे संशोधन प्रयोगशाळा म्हणून मान्यताप्राप्त प्रयोगशाळेतील धातू आणि खनिजांच्या रासायनिक विश्लेषणाचा दोन वर्षांचा अनुभव.
11.व्याख्याता (शिक्षण तंत्रज्ञान/संगणक शिक्षण) [Lecturer (Education Technology/Computer Education)](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह संगणक विज्ञान/संगणक अनुप्रयोग/माहिती तंत्रज्ञान या विषयातील पदव्युत्तर पदवी. (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण).
12.व्याख्याता (इंग्रजी) [Lecturer – English](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेकडून किमान 50% गुणांसह भाषेतील (इंग्रजी) पदव्युत्तर पदवी. (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण).
13.व्याख्याता (हिंदी) [Lecturer – Hindi](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह भाषेतील (हिंदी) पदव्युत्तर पदवी. (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेकडून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण)
14. व्याख्याता (मानवता) [Lecturer – Humanities](i) संबंधित विषयातील पदव्युत्तर पदवी (उदा. भूगोल/इतिहास/राज्यशास्त्र/अर्थशास्त्र/समाजशास्त्र) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेकडून किमान 50% गुणांसह. (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण).
15.व्याख्याता (गणित) [Lecturer – Mathematics](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह गणितात पदव्युत्तर पदवी. (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण).
16.व्याख्याता (तत्वज्ञान) [Lecturer – Philosophy](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह तत्त्वज्ञानात पदव्युत्तर पदवी. (ii) B.El.Ed./B.Ed./D.El.Ed. मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह किंवा शिक्षणात M.PHIL./PH.D.
17.व्याख्याता (विज्ञान) [Lecturer – Science](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेकडून किमान 50% गुणांसह संबंधित विषयातील पदव्युत्तर पदवी (म्हणजे रसायनशास्त्र/भौतिकशास्त्र/वनस्पतिशास्त्र/ प्राणीशास्त्र) (ii) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह M.Ed./MA (शिक्षण).
18.व्याख्याता (समाजशास्त्र) [Lecturer – Socialogy](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह समाजशास्त्रात पदव्युत्तर पदवी. (ii) B.El.Ed./B.Ed./D.El.Ed. मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह किंवा शिक्षणात M.PHIL./PH.D.
19.व्याख्याता (मानसशास्त्र) [Lecturer – Psychology](i) मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेकडून किमान 50% गुणांसह मानसशास्त्रातील पदव्युत्तर पदवी. (ii) B.El.Ed./B.Ed./D.El.Ed. मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/संस्थेतून किमान 50% गुणांसह किंवा शिक्षणात M.PHIL./PH.D.

वयोमर्यादा (Agelimit)

अ. क्र.पदाचे नाववयोमर्यादा
1.वरिष्ठ कृषी अभियंता (Senior Agricultural Engineer)40 वर्षे
2.कृषी अभियंता (Agricultural Engineer)33 वर्षे (वयातील सूट : SC/ ST – 5 वर्षे ; OBC – 3 वर्षे)
3.सहाय्यक संचालक (कॉर्पोरेट लॉ) (Assistant Director – Corporate Law)30 वर्षे
4.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Central Ground Water Board)30 वर्षे
5.सहाय्यक जलशास्त्रज्ञ (Assistant Hydrogeologist)30 वर्षे
6. कनिष्ठ टाईम स्केल (Junior Time Scale – JTS)35 वर्षे
7.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Geological Survey of India)30 वर्षे
8.सहाय्यक भूवैज्ञानिक (Assistant Geologist)30 वर्षे
9.सहाय्यक भूभौतिकशास्त्रज्ञ (Assistant Geophysicist)30 वर्षे
10.असिस्टंट केमिस्ट (Assistant Chemist) (Indian Bureau of Mines)30 वर्षे
11.व्याख्याता (शिक्षण तंत्रज्ञान/संगणक शिक्षण) [Lecturer (Education Technology/Computer Education)]35 वर्षे
12.व्याख्याता (इंग्रजी) [Lecturer – English]38 वर्षे (वयातील सूट : SC/ ST – 5 वर्षे ; OBC – 3 वर्षे)
13.व्याख्याता (हिंदी) [Lecturer – Hindi]35 वर्षे
14. व्याख्याता (मानवता) [Lecturer – Humanities]35 वर्षे
15.व्याख्याता (गणित) [Lecturer – Mathematics]35 वर्षे
16.व्याख्याता (तत्वज्ञान) [Lecturer – Philosophy]38 वर्षे (वयातील सूट : SC/ ST – 5 वर्षे ; OBC – 3 वर्षे)
17.व्याख्याता (विज्ञान) [Lecturer – Science]35 वर्षे
18.व्याख्याता (समाजशास्त्र) [Lecturer – Socialogy]35 वर्षे
19.व्याख्याता (मानसशास्त्र) [Lecturer – Psychology]35 वर्षे

अर्जाचे शुल्क Application Fee)

UR/OBC/EWS₹25/-
SC/ST/PwBD/महिलाशुल्क नाही

महत्त्वाचे (Important)

• (i) मुलाखतींमध्ये योग्यतेची श्रेणीनिहाय किमान पातळी, निवड केवळ मुलाखतीद्वारे किंवा भरती चाचणी आणि त्यानंतर मुलाखतीद्वारे केली गेली असली तरीही, UR/EWS-50 गुण, OBC-45 गुण, SC/ST/PwBD-40 गुण, मुलाखतीच्या एकूण 100 गुणांपैकी गुण आहेत.

अर्ज कसा करायचा? (How to Apply)

पायरी 1: UPSC च्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्या किंवा वर दिलेल्या लिंकवर क्लिक करा.

पायरी 2: अधिकृत अधिसूचना PDF वाचा.

पायरी 3: ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी लिंकवर क्लिक करा.

पायरी 4: अर्जात नमूद केलेले सर्व विचारलेले तपशील अतिशय काळजीपूर्वक भरा.

पायरी 5: आवश्यकतेनुसार सर्व कागदपत्रे अपलोड करा.

पायरी 6: अर्ज फी ऑनलाइन भरा.

पायरी 7: भविष्यातील संदर्भासाठी अर्ज डाउनलोड करा आणि जतन करा.

FAQs

Q1. केंद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 एकूण किती जागांसाठी जाहीर झाली आहे? (How many vacancies announced under UPSC Recruitment 2022?)

A. विविध पदांच्या एकूण 160 जागांसाठी भरती जाहीर केली आहे.

Q2. केंद्रीय लोकसेवा आयोग भरती 2022 चा ऑनलाइन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख कोणती आहे? (What is the last date of online application for UPSC Recruitment 2022?)

A. 1‌ डिसेंबर 2022.

WWW.MPSCRESULT.COM

Leave a Comment