इसरो सहाय्यक भरती 2023 | ISRO Assistant Recruitment 2023

इसरो सहाय्यक भरती 2023 | ISRO Assistant Recruitment 2023

भारतीय संशोधन संस्था (ISRO) ने सहाय्यक, कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक, अप्पर डिव्हिजन क्लर्क, स्टेनोग्राफर या पदांच्या एकूण 526 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना 20 डिसेंबर 2022 रोजी प्रसिद्ध केली आहे. इच्छुक व पात्रताधारक उमेदवारांकडून 20 डिसेंबर 2022 ते ऑनलाईन पद्धतीने 9 जानेवारी 2023 यादरम्यान ऑनलाईन पद्धतीने अर्ज मागविण्यात येत आहेत.

Table of Contents

इसरो सहाय्यक भरती 2023 संक्षिप्त तपशील | ISRO Assistant Recruitment 2023 Overview

भरती मंडळइंडियन संशोधन संस्था (ISRO)
नोकरीची श्रेणी (Job Category)All India Govt Jobs
पदाचे नावसहाय्यक, कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक, अप्पर डिव्हिजन क्लर्क, स्टेनोग्राफर
रिक्त जागा526
ऑनलाईन अर्ज करण्यास सुरुवात20 डिसेंबर 2022
ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख09 जानेवारी 2023
निवड पद्धतलेखी परीक्षा/कौशल्य चाचणी
अधिकृत वेबसाईटwww.isro.gov.in

इसरो भरती 2023 अधिसूचना | ISRO Assistant Recruitment 2023 Notification

भारतीय संशोधन संस्था (ISRO) ने ISRO Recruitment 2023 अंतर्गत सहाय्यक, कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक, अप्पर डिव्हिजन क्लर्क, स्टेनोग्राफर या पदांच्या एकूण 526 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना 20 डिसेंबर 2022 रोजी प्रसिद्ध केली आहे. उमेदवार खाली या लेखात दिलेल्या लिंक वर क्लिक करून अधिसूचनेची PDF डाऊनलोड करू शकतात.

इसरो भरती 2023 अधिसूचना (ISRO Assistant Recruitment 2023 Notification) डाऊनलोड करण्यासाठी येथे क्लिक करा

इसरो सहाय्यक भरती 2023 ऑनलाईन अर्ज (ISRO Assistant Recruitment 2023 Online Application)

इसरो सहाय्यक भरती 2023 साठी इच्छुक व पात्रताधारक उमेदवारांकडून 20 डिसेंबर 2022 ते ऑनलाईन पद्धतीने 9 जानेवारी 2023 यादरम्यान ऑनलाईन पद्धतीने अर्ज मागविण्यात येत आहेत. उमेदवार खाली या लेखात दिलेल्या लिंक वर क्लिक करून ऑनलाईन अर्ज सादर करु शकतात.

इसरो सहाय्यक भरती 2023 ऑनलाईन अर्ज (ISRO Assistant Recruitment 2023 Online Application) करण्यासाठी येथे क्लिक करा

महत्वाच्या तारखा (Important Dates)

अधिसूचना प्रसिद्ध20 डिसेंबर 2022
ऑनलाईन अर्ज करण्यास सुरुवात20 डिसेंबर 2022
ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख09 जानेवारी 2023

पदांचा तपशील (Vacancy Details)

पदाचे नावUROBCSCSTEWSएकूण
सहाय्यक15090471834339
कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक7634210814153
अप्पर डिव्हिजन क्लर्क090401010116
स्टेनोग्राफर060402010114
सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग)020103
कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग)0101
एकूण244132712950526

पात्रता निकष (Eligibility Criteria)

शैक्षणिक पात्रता (Educational Qualification)
पदाचे नावशैक्षणिक पात्रता
सहाय्यक/अप्पर डिव्हिजन क्लर्क/सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग)1) 60% गुणांसह पदवी उत्तीर्ण
2) कॉम्प्युटर ज्ञान
कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक/स्टेनोग्राफर/कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग)1) 60% गुणांसह पदवी उत्तीर्ण
किंवा
वाणिज्यिक कार्या मधील 60% गुणांसह डिप्लोमा उत्तीर्ण, तसेच 1 वर्षाचा स्टेनोग्राफीचा अनुभव
2) इंग्रजी स्टेनोग्राफी : 60 w.p.m.
3) कॉम्प्युटर ज्ञान

वयोमर्यादा (Agelimit)

• 09 जानेवारी 2023 रोजी उमेदवाराचे किमान व कमाल वय खालील प्रमाणे असावे :-

श्रेणीकिमान वयकमाल वय
UR/EWS18 वर्षे28 वर्षे
OBC18 वर्षे31 वर्षे
SC/ST18 वर्षे33 वर्षे

वेतन (Salary)

• निवडलेल्या उमेदवारांना पे मॅट्रिक्सच्या लेव्हल 4 मध्ये सहाय्यक/कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक/अप्पर डिव्हिजन क्लर्क/स्टेनोग्राफर म्हणून नियुक्त केले जाईल आणि त्यांना किमान मूळ वेतन ₹.25,500/- p.m. दिले जाईल.

नोकरीचे ठिकाण (Job Location)

• अहमदाबाद, बेंगलुरू, हासन, हैदराबाद, श्रीहरिकोटा, तिरुअनंतपुरम, नवी दिल्ली.

निवडप्रक्रिया (Selection Process)

• वरील सर्व पदांसाठी उमेदवारांची निवड लेखी परीक्षा व कौशल्य चाचणीद्वारे करण्यात येईल.

I) सहाय्यक/अप्पर डिव्हिजन क्लर्क/सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग) या पदांसाठी लेखी परीक्षेचे स्वरूप खालीलप्रमाणे असेल :

• लेखी परीक्षेचा कालावधी 120 मिनीटे (2 तास) असेल.

0.25 निगेटिव्ह मार्किंग.

विषयप्रश्नसंख्यागुण
सामान्य इंग्रजी5050
परिमानात्मक योग्यता (Quantitative Aptitude)5050
सामान्य बुद्धिमत्ता आणि तर्क क्षमता (General Intelligence & Reasoning ability)5050
सामान्य ज्ञान5050
एकूण200200

• लेखी परीक्षेचा अभ्यासक्रम

General English: Questions to test the candidate’s understanding & knowledge of the languageand ability to write correctly, precisely & effectively, correct use of words, idioms&phrases, etc.

Quantitative Aptitude: Questions on Number System, Percentages, Profit & Loss, Discount, Ratio & Proportion, Mixer & Allegation, Averages, Simple & Compound interest, Time & distance, Time & Work, Pipe & Cistern, Boat & Stream, Partnership, Surds & Indices, LCM & HCF, Simplification, Geometry (Triangles, Circles, Quadrilateral, Lines & Angles etc), Mensuration (Area, Perimeter, Volume etc), Trigonometry (Trigonometric Identities, Trigonometric Ratios, Circular measures of Angles, Heights & distance etc), Algebra (Factorisation, Coordinate Geometry, Polynomials, Sequence & Series, Algebraic identities, Linear equations etc), Statistics & data interpretation, etc.

General Intelligence & Reasoning ability : Verbal & non-verbal type questions on Missing Number, Repeated Series, Analogy, Venn diagram, Logical arrangement of Words, Coding & decoding, Sitting arrangement, ranking arrangement, Dice, Cube & Cuboid, Calendar, Number Series, Coded equation, Clock, Directions, Counting figures, Problems based on Alphabets, Sequence, Mirror and Water Image etc.

General Knowledge: Questions to test the candidates’ awareness of the environment around him and its applications to the society, current affairs of National & International importance etc. The test will also include questions on History, Culture, Geography, Science, Polity, Economy etc. *

II) कौशल्य चाचणीचे स्वरुप :- सहाय्यक/अप्पर डिव्हिजन क्लर्क/कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक/स्टेनोग्राफर

• कौशल्य चाचणीचा कालावधी : 60 मिनिटे (1 तास) असेल.

MS Word ( for 35 marks) : Opening & Saving files, Editing text documents, Inserting, Deleting, Cut, Copy, Paste, Undo, Redo, Find, Search, Replace, Formatting page & setting Margins, Converting files to different formats, Importing & Exporting documents, Using Tool bars, Ruler, Using icons, using help; Formatting documents- Setting font styles, font selection – style, size, colouretc, Type face – Bold, Italic, Underline, Case settings, Highlighting, Special symbols, Setting paragraph style, Alignments, Indents, Line Space, Margins, Bullets & Numbering; Setting Page Style- Formatting Page, Page tab, Margins, Layout settings, Border & Shading, Column break and line break; Creating Tables- Table settings, Borders, Alignments, Insertion, Deletion, Merging, Splitting, Sorting and Formula; Drawing- Inserting ClipArts, Pictures/Files etc ; Tools- Spell Checks, Mail Merge, Templates, Tracking changes, Security; Printing documents; Shortcut Keys etc.

MS Excel (for 35 marks) : Spreadsheet & Its applications, Opening Spreadsheet, Menus – Main menu, Formula Editing, Formatting, Toolbars, Using help; Working with Spreadsheets -opening, saving files, setting margins; Spreadsheet addressing- rows, columns & cells, referring cells & selecting cells, Short-cut keys; Entering & Deleting Data- Entering data, cut, copy, paste, undo, redo, filling continuous rows/columns, highlighting values, find, search & replace, inserting data, insert cell, column/row & sheet, symbol, clipart, pictures, files etc, Inserting functions, manual breaks; Setting formula- finding total in a column/row, using other formulae; Formatting spreadsheets – Labelling columns & rows, formatting cell, row, column & sheet, Category – Alignment, font, border & shading, hiding/unhiding rows/columns, setting row height, column width; Working with sheets- Sorting, Filtering, Validation, consolidation and subtotal, creating charts – Drawing; Printing, Error checking, spell checks etc.

MS Power Point (for 30 marks) : Opening new presentation, different presentation templates, setting backgrounds, selecting presentation layouts; Creating a presentation – Setting presentation style, adding text to the presentation; Formatting a presentation – Adding style, colour, gradient fills, arranging objects, adding header & footer, Slide background, Slide layout; Adding graphics to the presentation – inserting pictures, table etc. into presentation etc.

III) कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक/स्टेनोग्राफर/कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक (स्वायत्त संस्था-अंतरिक्ष विभाग) या पदांसाठी लेखी परीक्षेचे स्वरूप खालीलप्रमाणे असेल :-

• लेखी परीक्षेचा कालावधी 120 मिनीटे (2 तास) असेल.

• 0.25 निगेटिव्ह मार्किंग.

विषयप्रश्नसंख्यागुण
इंग्रजी भाषा आणि आकलन (English Language & Comprehension100100
परिमानात्मक योग्यता (Quantitative Aptitude) व सामान्य ज्ञान5050
सामान्य बुद्धिमत्ता आणि तर्क क्षमता (General Intelligence & Reasoning ability)5050
एकूण200200

लेखी परीक्षेचा अभ्यासक्रम :

English Language&Comprehension : Questions in this component will be designed to test the candidate’s understanding and knowledge of English Language such as spot the error, fill in the blanks, synonyms& antonyms, detecting misspelled words, idioms & phrases, one word substitution, sentence improvements, active/ passive voice, direct/ indirect narration, close paragraph, comprehension etc.

General Intelligence & Reasoning ability : Verbal & non-verbal type questions on Missing Number, Repeated Series, Analogy, Venn diagram, Logical arrangement of Words, Coding & decoding, Sitting arrangement, ranking arrangement, Dice, Cube & Cuboid, Calendar, Number Series, Coded equation, Clock, Directions, Counting figures, Problems based on Alphabets, Sequence, Mirror and Water Image etc.

Quantitative Aptitude: Questions on Number System, Percentages, Profit & Loss, Discount, Ratio & Proportion, Mixer & Allegation, Averages, Simple & Compound interest, Time & distance, Time & Work, Pipe & Cistern, Boat & Stream, Partnership, Surds & Indices, LCM & HCF, Simplification, Geometry (Triangles, Circles, Quadrilateral, Lines & Angles etc), Mensuration (Area, Perimeter, Volume etc), Trigonometry (Trigonometric Identities, Trigonometric Ratios, Circular measures of Angles, Heights & distance etc), Algebra (Factorisation, Coordinate Geometry, Polynomials, Sequence & Series, Algebraic identities, Linear equations etc), Statistics & data interpretation, etc.

General Knowledge: Questions to test the candidates’ awareness of the environment around him and its applications to the society, current affairs of National & International importance etc. The test will also include questions on History, Culture, Geography, Science, Polity, Economyetc.

IV) कौशल्य चाचणीचे स्वरुप :- स्टेनोग्राफर

• Shorthand test for 300 words @ 60 words per minute (Time: 5 minutes).

• The passage is to be transcribed on Computer (Time: 30 minutes, with compensation time as applicable to PWBD candidates)

• Short-hand dictation work, i.e strokes etc, need to be as per Pittman’s short-hand (long hand not permitted), failing which the Transcript will not be evaluated.

Criteria for Evaluation of Transcripts of Stenography Tests

1. FULL MISTAKES: The following mistakes are treated as full mistakes:- a) Every omission of word or figure. In case a group of words is omitted, mark as many mistakes as the actual number of words omitted. b) Every substitution of a word or figure. The number of mistakes will be equal to the number of words/ figures dictated which have been replaced/ substituted by other word(s)/ figure(s). However, if a figure is written correctly either in numeral orin words, both will be acceptable and will not be counted as mistake. c) Every addition of a word or figure or a group of words or figures not occurring in the dictated passage.

2. HALF MISTAKES: The following mistakes are treated as half mistakes:- a. Wrong spelling, including transposition of letters in a word and also omission of a letter or letters from a word. Mis-spelling of proper nouns and unfamiliar names are ignored. If the wrongly spelt word occurs more than once in the passage it will be treated as a single half mistake. b. Using singular or plural noun and vice versa. c. Use of small letter at the beginning of a sentence.

Method of calculation of mistakes in Stenography Skill Test:-

Percentage of Errors = (Full Mistakes + Half Mistakes/2) x 100/Number of words in the master passage

Percentage will be rounded off to two decimal places. For example 5.009 will be treated as 5.01 and 5.001 will be treated as 5.00.

ऑनलाईन अर्ज कसा करावा? How to Apply Online?

• उमेदवार अनेक पदांसाठी अटींच्या अधीन राहून अर्ज करू शकतात.

• उमेदवार समान/वेगवेगळ्या झोन अंतर्गत वेगवेगळ्या पदांसाठी अर्ज करू शकतो, परंतु वेगवेगळ्या झोनमध्ये एकाच पदासाठी अर्ज करू शकत नाही. उदा: उमेदवार अहमदाबाद झोनमधील पोस्ट क्रमांक 1 (सहाय्यक), बेंगळुरू झोन/विभाग अंतर्गत पोस्ट क्रमांक 3 (यूडीसी) साठी अर्ज करू शकतो. तथापि, तो/ती अहमदाबाद झोनमधील पोस्ट क्रमांक 1 (सहाय्यक) आणि पुन्हा बंगळुरू झोन अंतर्गत पोस्ट क्रमांक 1 (सहाय्यक) साठी अर्ज करू शकत नाही. तथापि, दोन्ही पदांसाठी अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांनी सामाईक (समान) लेखी परीक्षा केंद्रे निवडावीत.

• सर्व पदांसाठीच्या अर्जांसाठी उमेदवारांना स्वतंत्रपणे अर्ज शुल्क भरावे लागेल.

• ऑनलाइन नोंदणीसाठी अर्ज 20.12.2022 आणि 09.01.2023 दरम्यान ISRO वेबसाइटवर सादर करता येईल.

• नोंदणी केल्यावर, अर्जदारांना एक ऑनलाइन नोंदणी क्रमांक प्रदान केला जाईल, जो भविष्यातील संदर्भासाठी काळजीपूर्वक जतन केला पाहिजे. अर्जामध्ये अर्जदाराचा ई-मेल आयडी अनिवार्यपणे द्यावा लागेल.

• ऑनलाइन अर्ज सादर करण्याची अंतिम तारीख 09.01.2023 आहे.

ऑनलाईन अर्जाचे शुल्क (Online Application Fee)

UR/OBC₹100/-
SC/ST/PwBD/ESM/महिलाNill
अधिकृत वेबसाईट www.isro.gov.in
अधिसूचना (Notification)येथे डाऊनलोड करा
ऑनलाईन अर्जApply Here

FAQs

प्रश्न 1. इसरो सहाय्यक भरती 2023 अधिसूचना कोणत्या पदांसाठी जाहीर झाली आहे? Which posts declared under the ISRO Assistant Recruitment 2023?

उत्तर. भारतीय संशोधन संस्था (ISRO) ने सहाय्यक, कनिष्ठ वैयक्तिक सहाय्यक, अप्पर डिव्हिजन क्लर्क, स्टेनोग्राफर या पदांच्या एकूण 526 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना 20 डिसेंबर 2022 रोजी प्रसिद्ध केली आहे.

प्रश्न 2. इसरो सहाय्यक भरती 2023 साठी ऑनलाईन अर्ज करण्यास सुरुवात केव्हा होणार आहे? When will start online application for the ISRO Assistant Recruitment 2023?

उत्तर. इसरो भरती 2023 चा ऑनलाईन अर्ज करण्यास 20 डिसेंबर 2022 रोजी होणार आहे.

प्रश्न 3. इसरो भरती 2023 साठी ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख कोणती आहे? What is the last date of online application for the ISRO Assistant Bharti 2023?

उत्तर. इसरो भरती 2023 साठी ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख 09 जानेवारी 2023 आहे.

Leave a Comment