LIC ADO Recruitment 2023 : अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर 9394 पदांसाठी बंपर भरती सुरू

LIC ADO Recruitment 2023 : अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर 9394 पदांसाठी बंपर भरती सुरू

Life Insurance Corporation of India (LIC) मार्फत LIC ADO Recruitment 2023 अंतर्गत अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर या पदाच्या एकूण 9394 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना www.licindia.in या अधिकृत वेबसाईटवर 21 जानेवारी 2023 रोजी प्रसिद्ध करण्यात आली आहे. इच्छुक व पात्रताधारक उमेदवार 21 जानेवारी 2023 ते 10 फेब्रुवारी 2023 यादरम्यान ऑनलाईन पद्धतीने अर्ज सादर करु शकतात.

Table of Contents

संक्षिप्त तपशील (Overview)

भरती मंडळLife Insurance Corporation of India (LIC)
नोकरीची श्रेणीAll India Govt Jobs/ LIC ADO job
पदाचे नावअप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर (ADO)
एकूण जागा 9394
ऑनलाईन अर्ज करण्यास सुरुवात21 जानेवारी 2023
ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख10 फेब्रुवारी 2023
निवठ पद्धतपूर्व व मुख्य परीक्षा/ मुलाखत
अधिकृत वेबसाईटwww.licindia.in

एलआयसी एडीओ अधिसूचना पीडीएफ (LIC ADO Notification PDF)

Life Insurance Corporation of India (LIC) मार्फत LIC ADO Recruitment 2023 अंतर्गत अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर या पदाच्या एकूण 9394 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना www.licindia.in या अधिकृत वेबसाईटवर 21 जानेवारी 2.023 रोजी प्रसिद्ध करण्यात आली आहे. पात्रता धारक उमेदवार खाली या लेखात दिलेल्या लिंकद्वारे ऑनलाइन अर्ज सादर करु शकतात

अधिसूचनेचे नावअधिसूचनेची PDF
LIC ADO Notification PDFयेथे डाऊनलोड करा

एलआयसी एडीओ ऑनलाईन अर्ज (LIC ADO Apply Online)

भारतीय जीवन विमा निगम (LIC) मार्फत LIC ADO Recruitment 2023 अंतर्गत अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर या पदाच्या एकूण 9394 रिक्त जागांसाठी भरती अधिसूचना www.licindia.in या अधिकृत वेबसाईटवर प्रसिद्ध करण्यात आली आहे. इच्छुक व पात्रताधारक उमेदवार 21 जानेवारी 2023 ते 10 फेब्रुवारी 2023 यादरम्यान खाली या लेखात दिलेल्या उच्चलिंकद्वारे ऑनलाईन पद्धतीने अर्ज सादर करु शकतात.

भरतीचे नावऑनलाईन अर्ज
LIC ADO Recruitment 2023Apply Here

महत्वाच्या तारखा (Important Dates)

ऑनलाइन अर्ज करण्यास सुरुवात21 जानेवारी 2023
ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख10 फेब्रुवारी 2023
पूर्व परीक्षा प्रवेशपत्र4 मार्च 2023 पासून पुढे
पूर्व परीक्षा12 मार्च 2023
मुख्य परीक्षा08 एप्रिल 2023

एलआयसी एडीओ रिक्त पदे (LIC ADO Vacancy 2023)

झोन (Zone)रिक्त जागा
नॉर्थन झोनल ऑफिस (NZ, दिल्ली1216
नॉर्थ सेंट्रल झोनल ऑफिस (NC) कानपूर1033
सेंट्रल झोनल ऑफिस (C), भोपाळ561
वेस्टर्न झोनल ऑफिस (E), कोलकत्ता1049
साऊथर्न सेंट्रल झोनल ऑफिस (SC) हैदराबाद1408
साऊथर्न झोनल ऑफिस (S), चेन्नई1516
वेस्टर्न झोनल ऑफिस (W), मुंबई1942
ईस्ट सेंट्रल झोनल ऑफिस (EC), पटणा669
एकूण9394

एलआयसी एडीओ पात्रता निकष (LIC ADO Eligibility Criteria)

• भरतीसाठी पात्र उमेदवारांचे तीन श्रेणींमध्ये वर्गीकरण केले आहे, म्हणजे, LIC एजंट श्रेणी, LIC कर्मचारी श्रेणी आणि इतर श्रेणी (ओपन मार्केट).

I) LIC एजंट श्रेणी :- (i) एलआयसी ऑफ इंडियाशी संबंधित विमा पॉलिसी चालू ठेवणे, नूतनीकरण करणे किंवा पुनरुज्जीवित करणे यासह विमा व्यवसायाची मागणी करण्यासाठी किंवा खरेदी करण्याच्या उद्देशाने एलआयसी ऑफ इंडियाने नियुक्त केलेली किंवा गुंतलेली व्यक्ती; किंवा (ii) भारतीय आयुर्विमा महामंडळ (एजंट) विनियम, 2017 अंतर्गत एजंट म्हणून नियुक्त केलेली व्यक्ती.

II) LIC कर्मचारी श्रेणी :- एलआयसी ऑफ इंडियाचा पुष्टी केलेला पूर्णवेळ पगारदार कर्मचारी वर्ग III संवर्गातील.

III) इतर श्रेणी (ओपन मार्केट) :- वरील श्रेणीतील उमेदवार वगळता इतर सर्व उमेदवार.

शैक्षणिक पात्रता (Educational Qualification)

• पदवी उत्तीर्ण.

एलआयसी एडीओ वयोमर्यादा (LIC ADO Agelimit)

(i) अर्जदाराने 01.01.2023 रोजी वयाची 21 वर्षे (पूर्ण वर्षांमध्ये) पूर्ण केलेली असावी आणि 30 वर्षांपेक्षा जास्त (पूर्ण वर्षांमध्ये) नसावी, म्हणजेच उमेदवारांचा जन्म 02.01.1993 पूर्वी झालेला नसावा व 01.01.2002 नंतर (दोन्ही दिवसांसह) झालेला नसावा.

ii) खाली दिलेल्या गटातील अर्जदाराची 01.01.2023 रोजी वरची वयोमर्यादा (पूर्ण वर्षांमध्ये), खाली नमूद केलेल्या वयापेक्षा जास्त नसावी:-

श्रेणीउच्च वयोमर्यादा
UR30 वर्षे
OBC33 वर्षे
SC/ST35 वर्षे

अनुभव (Experience)

I) LIC कर्मचारी श्रेणी :- LIC ऑफ इंडिया मधील वर्ग III संवर्गातील 03 वर्षांचा अनुभव.

II) LIC एजंट श्रेणी :- ii) शहरी भाग (Urban Area) : 5 वर्षे LIC Agent. i) ग्रामीण भाग (Rural Area) : 4 वर्षे LIC Agent.

III) इतर श्रेणी (ओपन मार्केट) :- जीवन विमा उद्योगात किंवा वित्तीय उत्पादनांच्या विपणनाचा किमान 2 वर्षांचा अनुभव असलेल्या उमेदवारांना प्राधान्य दिले जाईल.

एलआयसी एडीओ वेतन (LIC ADO Salary)

• शिकाऊ कालावधी दरम्यान, अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून निवडलेल्या उमेदवाराला LIC ऑफ इंडियाच्या नियमांनुसार दरमहा एक निश्चित रक्कम स्टायपेंड म्हणून दिली जाईल. LIC कर्मचारी श्रेणीतील इतर उमेदवारांव्यतिरिक्त शिकाऊ उमेदवारांना, प्रशिक्षण सुरू झाल्याच्या तारखेपासून विकास अधिकार्‍यांना लागू असलेल्या वेतनाच्या स्केलवर किमान मूळ वेतन आणि त्यावरील महागाई भत्ता बरोबरच स्टायपेंड दिला जाईल. सध्या, LIC कर्मचारी श्रेणीतून निवडलेल्या उमेदवारांच्या बाबतीत, स्टायपेंडची रक्कम प्रति महिना अंदाजे ₹.51500/- असेल.

• अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर या क्षेत्रातील एका विशिष्ट मुख्यालयात ₹35,650-2200(2)-40,050-2595(2)-45,240-2645(17)-90,205 अधिक भत्ते आणि नियमांनुसार इतर फायदे या स्केलमध्ये नियुक्त केले जातील. प्रोबेशनरी डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्ती झाल्यावर, 35650-2200 (2)-40050-2595 (2)-45240-2645 (17) ₹ 35650/- दरमहा मूळ वेतन (एलआयसी कर्मचारी श्रेणीतील उमेदवार वगळता) -90205 आणि नियमांनुसार इतर स्वीकार्य भत्ते देय असतील. घरभाडे भत्ता आणि शहर नुकसान भरपाई भत्ता, शहराच्या वर्गीकरणानुसार जेथे परवानगी असेल तेथे किमान स्केलवर एकूण वेतन समाविष्ट असेल. एका ‘अ’ वर्गाच्या शहरात ते अंदाजे ₹ 56000/- असेल.

निवड प्रक्रिया (Selection Process)

निवड ऑनलाइन चाचण्यांच्या आधारे केली जाईल, त्यानंतर ऑन-लाइन चाचणीमध्ये पात्र ठरलेल्या उमेदवारांची मुलाखत आणि त्यानंतरच्या भरतीपूर्व वैद्यकीय परीक्षेच्या आधारे निवड केली जाईल.

(I) इतर (ओपन मार्केट) श्रेणीसाठी ऑनलाइन चाचणी (ओपन मार्केट) श्रेणी :

• टप्पा-I: पूर्व परीक्षा :

वस्तुनिष्ठ चाचणी असलेली प्राथमिक परीक्षा ऑनलाइन घेतली जाईल. चाचणीमध्ये खालीलप्रमाणे तीन विभाग असतील (प्रत्येक विभागासाठी वेगळ्या वेळा असतील)

विभागचाचणीचे नावप्रश्नसंख्यागुणकालावधी
1तर्कशक्ती (Reasoning Ability)353520 मि.
2संख्यात्मक योग्यता (Numerical Ability)3535 20 मि.
3इंग्रजी भाषा303020 मि
एकूण1001001 तास

• इंग्रजी भाषेची चाचणी पात्रता स्वरूपाची असेल आणि इंग्रजी भाषेतील गुण रँकिंगसाठी मोजले जाणार नाहीत.

• टप्पा-II : मुख्य परीक्षा :

वस्तुनिष्ठ चाचणी असलेली मुख्य परीक्षा ऑनलाइन घेतली जाईल. मुख्य परीक्षेत 120 मिनिटांची 160 गुणांची वस्तुनिष्ठ चाचणी असेल.

विभागचाचणीचे नावप्रश्न संख्यागुण
1Reasoning Ability & Numerical Ability5050
2General Knowledge, Current Affairs and English Language with Special Emphasis on Grammar and vocabulary5050
3Insurance and Financial Marketing Awareness with special emphasis on knowledge of Life Insurance and Financial Sector6060
एकूण160160

(II) एलआयसी एजंट आणि एलआयसी कर्मचारी श्रेणीसाठी ऑनलाइन चाचणी :

एलआयसी एजंट आणि एलआयसी कर्मचारी श्रेणीमधून अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर यांची निवड एकाच टप्प्यातील परीक्षा म्हणजेच मुख्य परीक्षेद्वारे केली जाईल. ही वस्तुनिष्ठ चाचणी असेल, जी 160 गुणांसाठी ऑनलाइन घेतली जाईल. वस्तुनिष्ठ चाचणीचा संमिश्र कालावधी दोन तासांचा असेल, म्हणजे 120 मिनिटे.

i) एलआयसी एजंट :

विभागचाचणीचे नावप्रश्न संख्यागुण
1Reasoning Ability & Numerical Ability2020
2General Knowledge, Current Affairs and English Language with Special Emphasis on Grammar and vocabulary2020
3Elements of Insurance and Marketing of Insurance.60120
एकूण100160

ii) एलआयसी कर्मचारी :

विभागचाचणीचे नावप्रश्न संख्यागुण
1Reasoning Ability & Numerical Ability2020
2General Knowledge, Current Affairs and English Language with Special Emphasis on Grammar and vocabulary2020
3Practice and Principle of Insurance, Marketing60120
एकूण100160

टप्पा – III : मुलाखत (Interview)

• केवळ मुख्य परीक्षेत मिळालेले गुण, मुलाखतीसाठी शॉर्टलिस्ट करण्यासाठी विचारात घेतले जातील. मुख्य परीक्षेत मिळालेले गुण आणि मुलाखतीत मिळालेले गुण, उमेदवारांच्या अंतिम गुणवत्ता यादीसाठी विचारात घेतले जातील.

• मुलाखतीसाठी कमाल 40 गुण आहेत.

अर्ज कसा करावा? (How to Apply?)

A. अर्ज नोंदणी.

B. फी भरणे.

C. दस्तऐवज स्कॅन करा आणि अपलोड करा.

उमेदवार 21.01.2023 ते 10.02.2023 पर्यंत फक्त ऑनलाइन अर्ज करू शकतात आणि इतर कोणताही अर्ज स्वीकारला जाणार नाही.

A. अर्ज नोंदणी: उमेदवारांनी LIC च्या https://licindia.in/BottomLinks/careers वेबसाइटद्वारे ऑनलाइन अर्ज करणे आवश्यक आहे. इतर कोणतेही माध्यम/अर्ज स्वीकारले जाणार नाहीत.

i) 01.01.2023 पर्यंत पात्रतेच्या अटींची पूर्तता करणाऱ्या उमेदवारांनी एलआयसीच्या वेबसाइटवर लॉग इन करणे आवश्यक आहे – https://licindia.in/Bottom-Links/careers.

ii) वय/पात्रता/अनुभव या संदर्भात विशिष्ट श्रेणीसाठी विहित केलेल्या पात्रता निकषांच्या अधीन राहून उमेदवार अनेक श्रेणींमध्ये (उदा. इतर श्रेणी (ओपन मार्केट), LIC एजंट श्रेणी किंवा LIC कर्मचारी श्रेणी) अर्ज करू शकतो.

iii) उमेदवाराने एकाच श्रेणीत (उदा. इतर श्रेणी (ओपन मार्केट), LIC एजंट श्रेणी किंवा LIC कर्मचारी श्रेणी) एकापेक्षा जास्त वेळा अर्ज केल्यास केवळ नवीनतम अर्जाचा विचार केला जाईल.

iv) अर्जाची नोंदणी करण्यासाठी, “click here for new Registration” टॅब निवडा आणि नाव, संपर्क तपशील आणि ईमेल-आयडी प्रविष्ट करा. प्रणालीद्वारे तात्पुरता नोंदणी क्रमांक आणि पासवर्ड तयार केला जाईल आणि स्क्रीनवर प्रदर्शित केला जाईल. उमेदवाराने तात्पुरती नोंदणी क्रमांक आणि पासवर्ड लक्षात ठेवावा. उमेदवाराला तात्पुरती नोंदणी क्रमांक आणि पासवर्ड दर्शविणारा ईमेल आणि एसएमएस देखील पाठविला जाईल.

v) जर उमेदवार एकाच वेळी अर्ज भरू शकत नसेल, तर तो “Save and Next” टॅब निवडून आधीच एंटर केलेला डेटा जतन करू शकता.

vi) उमेदवारांनी ऑनलाइन अर्जामध्ये प्रविष्ट केलेले तपशील काळजीपूर्वक भरा आणि त्याची पडताळणी करावी, कारण अंतिम सबमिट बटणावर क्लिक केल्यानंतर कोणताही बदल शक्य होणार नाही/करता येणार नाही.

vii) उमेदवाराचे नाव किंवा त्याचे वडील/पती इत्यादींचे नाव अर्जामध्ये बरोबर लिहिलेले असावे जसे ते प्रमाणपत्रे/गुणपत्रिका/ओळख पुराव्यामध्ये दिसते. कोणताही बदल/बदल आढळल्यास उमेदवारी अपात्र ठरू शकते.

viii) तुमचे तपशील सत्यापित करा आणि ‘validate your details’ आणि ‘save and next’ बटणावर क्लिक करून तुमचा अर्ज जतन करा.

ix) फोटो आणि स्वाक्षरी अपलोड करा.

x) ‘Payment’ टॅबवर क्लिक करा आणि पेमेंटसाठी पुढे जा.

xi) ‘Submit’ बटणावर क्लिक करा.

अर्जाचे शुल्क (Application Fee)

UR₹750/-
SC/ST₹100/-

नोकरीचे स्वरुप (LIC ADO Job Profile)

हे प्रामुख्याने एक विपणन कार्य आहे ज्यामध्ये निवडलेल्या उमेदवाराला वाटप केलेल्या संपूर्ण क्षेत्राचा समावेश असलेल्या टूरद्वारे लक्षणीय गतिशीलता समाविष्ट असते. त्यांना आयुर्विमा एजंट म्हणून नियुक्त करण्यासाठी योग्य व्यक्ती शोधणे आणि त्यांना प्रायोजित करणे, त्यांना योग्यरित्या प्रशिक्षण देणे आणि त्यांच्या एजंट्सच्या युनिटद्वारे कॉर्पोरेशनसाठी विमा व्यवसाय खरेदी करणे आवश्यक असेल. त्यांनी पॉलिसीधारकांना विक्रीनंतरची सेवा त्वरित देणे देखील आवश्यक असेल. अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून भरती ही शहरी आणि ग्रामीण भागासाठी असून निवडलेल्या उमेदवारांना या भागात काम करावे लागेल. तथापि, निवडलेल्या उमेदवारांपैकी काहींना झोनच्या अधिकारक्षेत्रात जवळच्या विभागीय कार्यालयांच्या अधिकारक्षेत्रात नियुक्त केले जाण्याची शक्यता आहे. हे स्पष्ट केले आहे की अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्ती केल्याने उमेदवाराला प्रोबेशनरी डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्त करण्याचा कोणताही अधिकार स्वतःहून मिळत नाही.

अधिकृत वेबसाईटwww.licindia.in
अधिसूचना (Notification)येथे डाऊनलोड करा
ऑनलाईन अर्जApply Here

FAQs

प्रश्न 1. LIC ADO पात्रता काय आहे? (What is LIC ADO eligibility?)

उत्तर. उमेदवार पदवी उत्तीर्ण असावा. वय 21 ते 30 वर्षे यादरम्यान असावे. तसेच जीवन विमा क्षेत्रातील 2 ते 5 वर्षांचा अनुभव असावा. (Candidate should have passed Degree. Age should be between 21 to 30 years. Also should have 2 to 5 years experience in life insurance sector.)

प्रश्न 2. LIC मध्ये ADO चा पगार किती आहे? (What is the salary of ADO in LIC?)

उत्तर. अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर या क्षेत्रातील एका विशिष्ट मुख्यालयात ₹35,650-2200(2)-40,050-2595(2)-45,240-2645(17)-90,205 अधिक भत्ते आणि नियमांनुसार इतर फायदे या स्केलमध्ये नियुक्त केले जातील. प्रोबेशनरी डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्ती झाल्यावर, 35650-2200 (2)-40050-2595 (2)-45240-2645 (17) ₹ 35650/- दरमहा मूळ वेतन (एलआयसी कर्मचारी श्रेणीतील उमेदवार वगळता) -90205 आणि नियमांनुसार इतर स्वीकार्य भत्ते देय असतील. घरभाडे भत्ता आणि शहर नुकसान भरपाई भत्ता, शहराच्या वर्गीकरणानुसार जेथे परवानगी असेल तेथे किमान स्केलवर एकूण वेतन समाविष्ट असेल. एका ‘अ’ वर्गाच्या शहरात ते अंदाजे ₹ 56000/- असेल. (Apprentice Development Officer will be posted in the scale of ₹35,650-2200(2)-40,050-2595(2)-45,240-2645(17)-90,205 plus allowances and other benefits as per rules at a particular headquarters in the area. On appointment as Probationary Development Officer, 35650-2200 (2)-40050-2595 (2)-45240-2645 (17) ₹ 35650/- per month basic pay (except candidates in LIC Staff category)-90205 and other admissible allowances as per rules will be payable. . House Rent Allowance and City Compensation Allowance shall include gross pay on the minimum scale wherever permitted by city classification. In an ‘A’ class city it will be approximately ₹ 56000/-)

प्रश्न 3. LIC ADO ची कर्तव्ये काय आहेत? (What are the duties of ADO?

उत्तर. हे प्रामुख्याने एक विपणन कार्य आहे ज्यामध्ये निवडलेल्या उमेदवाराला वाटप केलेल्या संपूर्ण क्षेत्राचा समावेश असलेल्या टूरद्वारे लक्षणीय गतिशीलता समाविष्ट असते. त्यांना आयुर्विमा एजंट म्हणून नियुक्त करण्यासाठी योग्य व्यक्ती शोधणे आणि त्यांना प्रायोजित करणे, त्यांना योग्यरित्या प्रशिक्षण देणे आणि त्यांच्या एजंट्सच्या युनिटद्वारे कॉर्पोरेशनसाठी विमा व्यवसाय खरेदी करणे आवश्यक असेल. त्यांनी पॉलिसीधारकांना विक्रीनंतरची सेवा त्वरित देणे देखील आवश्यक असेल. अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून भरती ही शहरी आणि ग्रामीण भागासाठी असून निवडलेल्या उमेदवारांना या भागात काम करावे लागेल. तथापि, निवडलेल्या उमेदवारांपैकी काहींना झोनच्या अधिकारक्षेत्रात जवळच्या विभागीय कार्यालयांच्या अधिकारक्षेत्रात नियुक्त केले जाण्याची शक्यता आहे. हे स्पष्ट केले आहे की अप्रेंटिस डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्ती केल्याने उमेदवाराला प्रोबेशनरी डेव्हलपमेंट ऑफिसर म्हणून नियुक्त करण्याचा कोणताही अधिकार स्वतःहून मिळत नाही. (It is primarily a marketing function that involves considerable mobility through tours covering the entire area allotted to the selected candidate. It will be necessary to find and sponsor suitable persons to appoint them as life insurance agents, train them properly and procure insurance business for the corporation through its agents’ unit. They will also be required to provide prompt after-sales service to policyholders. Apprentice Development Officer recruitment is for urban and rural areas and selected candidates will have to work in these areas. However, some of the selected candidates are likely to be posted under the jurisdiction of the nearest divisional offices within the zonal jurisdiction. It is clarified that appointment as Apprentice Development Officer does not automatically entitle the candidate to appointment as Probationary Development Officer.)

प्रश्न 4. एलआयसी एडीओ भरती 2023 साठी ऑनलाईन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख कोणती आहे? (What is the last date of apply online for LIC ADO Recruitment 2023?)

उत्तर. 10 फेब्रुवारी 2023 (10 February 2023)

Leave a Comment